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yafikia asilimia 47.5 nchi nzima 
CHANJO NA UTAMBUZI WA MIFUGO

Ikiwa ni takriban mwezi mmoja tangu kuanza kwa 
utekelezaji wa Kampeni ya Chanjo na Utambuzi wa 
Mifugo kitaifa, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania  kupitia  Wizara ya Mifugo na Uvuvi imeweka 
wazi takwimu za mifugo iliyochanjwa na kutambuliwa 
hadi Mwezi Agosti 18, 2025 ambapo imefikia milioni 
36.2. Sawa na asilimia 47.46.

Utekelezaji wa kampeni hiyo ambao ulianzia Wilaya 
za Longido na  Ngorongoro mkoani Arusha Julai 02, 
2025 ikiwa ni wiki mbili baada ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuizindua rasmi Juni 16, 2025 Wilaya ya 
Bariadi mkoani Simiyu.

Akizungumza wakati wa kuanza kwa utekelezaji wa 
kampeni hiyo, Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. 

Ashatu Kijaji  aliwataka wafugaji  wote nchini
kutumia fursa hiyo iliyotolewa na Rais 
Samia kupitia ruzuku ya nusu bei
kwa upande wa ng’ombe, mbuzi na 
kondoo na chanjo ya bila gharama
yoyote kwa upande wa  kuku  wa asili.

“Naomba wataalamu wote wa Mifugo 
tusikae ofisini twendeni uwandani
tukatatue changamoto zote za wafugaji.” 
aliongeza  Mhe. Dkt. Kijaji.

Aidha, aliongeza kuwa serikali imeamua 
kuendesha Kampeni ya Chanjo na Utambuzi 
wa Mifugo Kitaifa ili kuiwezesha nchi kuuza 
mifugo na mazao yake  kwenye masoko ya nje 
ambayo awali yalishindwa kupokea kutokana 
na changamoto ya kutokuwa na ithibati ya 
usalama wa mifugo na mazao yake ambapo 
amebainisha kuwa tayari nchi za Misri na 
Falme za kiarabu zipo tayari kuanza kununua 

Na. Omary Mtamike 
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mifugo hai kutokana na jitihada hizo.

Mara  baada ya  kuhitimisha zoezi hilo mkoani 
Arusha, Mhe. Dkt. Kijaji alielekea Wilaya ya Bunda 
mkoani Mara, ambapo  baada ya kukagua utekelezaji 
wa kampeni hiyo alibainisha kuwa Mhe. Rais Samia 
anakusudia kuidhihirishia dunia utajiri uliopo nchini 
kupitia Sekta ya Mifugo, hivyo aliwataka wafugaji 
kuunga  mkono  jitihada hizo ili mifugo na mazao 
yake yaendelee kuwa shindani kwenye masoko ya 
kimataifa.

Ziara ya Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji  iliendelea  katika Mkoa wa Simiyu ambapo 

mbali  na  kuwapongeza  kwa  kuitikia  wito wa
kuchanja mifugo yao alipata  fursa ya kusikia 
ushuhuda  wa  Mkurugenzi  wa kiwanda cha 
UNION MEAT Bi. Mariam Ng’wani ambaye 
aliachana na kazi  yake ya uanashaeria nchini 
Ushelisheli na kurejea Tanzania kwa ajili ya 
kuwekeza  kwenye  ufugaji.

Ziara hiyo ya Mhe. Dkt. Kijaji  iliyolenga  
kukagua utekelezaji  wa  Kampeni  ya Chanjo 
na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa ilifanyika pia 
katika mikoa ya Geita, Pwani, Morogoro, 
Tabora na Dodoma ambapo jumla ya mifugo  
iliyochanjwa na kutambuliwa katika mikoa hiyo  
hadi sasa imefikia milioni 11.5.

Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji 
(Katikati) akimpa 
kuku chanjo ya 
mdondo ikiwa ni 
ishara ya utekelezaji 
wa Kampeni ya 
Kitaifa ya Chanjo 
na Utambuzi wa 
Mifugo kwa mwaka 
2025.

JUMLA YA MIFUGO ILIYOCHANJWA 
KUFUKIA AGOSTI 18, 2025

Sawa na asilimia 47.46    ya lengo la
kuchanja na kutambua mifugo
Milioni 76, 329, 100 nchi nzima.

36,229,592 

“Naomba wataalam wote 
wa Mifugo tusikae ofisini 

twendeni uwandani 
tukatatue changamoto zote 

za wafugaji”

Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji
Waziri wa Mifugo na Uvuvi
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“Serikali imedhamiria kutokomeza magonjwa ya Mifugo na ndio maana leo tunaz-
indua mpango huu wa chanjo 2025/2029 na hapa kwa dhati kabisa nataka ni-
wapongeze kabisa wafugaji wote Tanzania kwa sababu mmekubali kuchangia 
nusu na sisi Serikali tutoe nusu kwenye chanjo ya Ng’ombe, Mbuzi na Kondoo” 

MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Juni 16, 2025 
Bariadi, Simiyu
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Utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya 
Chanjo na Utambuzi wa Mifugo 2025

Wafugaji watakiwa 
kupuuza wapotoshaji 
chanjo ya Mifugo

Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti 
ametoa rai kwa wafugaji 
nchini kutowasikiliza watu 
wanaopotosha kuhusu 
Kampeni ya Kitaifa ya Chanjo 
na Utambuzi wa Mifugo kwani 
inalenga kuboresha mazingira ya 
mifugo na biashara kimataifa na 
kwamba haina uhusiano wowote 
wa kukusanya mapato kwa 
wafugaji.

Naibu Waziri Mnyeti alibainisha 
hayo katika mikoa ya Mwanza 
na Shinyanga kati ya Julai 4 na 
7 mwaka huu, wakati akikagua 

utekelezaji wa kampeni hiyo, 
ambapo alisema utoaji wa 
chanjo na utambuzi wa mifugo 
hauna uhusiano wowote na 
wafugaji kudaiwa mapato.

“Natoa wito kwa wafugaji 
wote, wale wanaopotosha 
ukweli kuhusu chanjo za 
mifugo pamoja na habari ya 
utambuzi, wengine wanasema 
eti TRA watakuja kutudai, 
tunazungumzia habari ya 
kutambua mifugo yetu ili 
tupate pia idadi ya mifugo 
iliyopo nchini”, alisema Mhe. 
Mnyeti akiwa katika Kijiji cha 
Nsola kilichopo Wilaya ya 
Magu, mkoani Mwanza.

Aliongeza kuwa Kampeni ya 
Kitaifa ya Chanjo na Utambuzi 
wa Mifugo itaiwezesha serikali 
kujenga majosho kulingana na 
idadi ya mifugo iliyopo nchini 
pamoja na kuweka mazingira 
mazuri ya mifugo yakiwemo 
maeneo ya machungio na 
malisho.

Aidha, akiwa katika Shamba 
la Uzalishaji Mifugo la Serikali 
Mabuki lililopo Wilaya ya 
Misungwi mkoani Mwanza, 
Naibu Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Alexander 
Mnyeti, alisema mashamba 
ya uzalishaji mifugo ya serikali 
lazima yaachwe yafanye 
shughuli za serikali kwa ajili ya 
manufaa ya taifa zima.

Naibu Waziri Mnyeti alisema 
kuwa mifugo iliyopo katika 
mashamba ya serikali ni 
kama mbegu ambazo lazima 
kuzitunza ili kutoharibu mbegu 
za asili za mifugo.

“Mashamba ya serikali ni 
rasilimali za watanzania 

Na. Edward Kondela 



wote lazima kulinda kwa pamoja, hizi ng’ombe ni 
kama mbegu tukiziharibu hizi mbegu ni kwamba 
tunaharibu kabisa ng’ombe zetu za asili.”Alisema 
Mhe. Mnyeti.

Naibu Waziri Mnyeti alibainisha hayo baada 
ya taarifa ya kuwepo kwa uvamizi wa mifugo 
kuingizwa katika Shamba la Uzalishaji Mifugo la 
Serikali Mabuki kwa ajili ya malisho. 

Ng’ombe 20,000 waliovamia Shamba la Mabuki 
siyo wa wafugaji wa Misungwi isipokuwa wafugaji 
wa Misungwi wamekuwa siyo waaminifu kwa 
kukumbatia makundi ya ng’ombe kutoka nje ya 
Misungwi halafu wanajifanya ni ng’ombe wao.” 
alibainisha Mhe. Mnyeti.

Aliongeza kuwa hayuko tayari kuwatetea wafugaji 
wanaoingiza mifugo kwenye mashamba ya 
uzalishaji mifugo ya serikali kwa kuwa hata yeye ni 
mfugaji lakini anaheshimu maeneo yaliyotengwa na 
serikali, yakiwemo mashamba ya uzalishaji mifugo 
ya serikali na kwamba hayuko tayari kupeleka 
mifugo yake kwenye mashamba hayo bila kufuata 
utaratibu wa serikali. 

Kuhusu utambuzi wa mifugo kwa kutumia hereni za 
kieletroniki, Mhe. Mnyeti alisema Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, alielekeza mifugo yote yenye sifa ya 
kuwekewa hereni lazima itambulike ili kuwezesha 
pia kufahamu idadi ya mifugo iliyopo nchini.

Aidha, aliwaarifu wafugaji kuwa zoezi la uchanjaji 
wa mifugo linaenda sambamba na uwekaji wa 
hereni bure, ambapo hereni hizo pia zitasaidia 
katika kudhibiti wizi wa mifugo nchini.

Pia, akiwa katika Kijiji cha Mahembe kilichopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga mkoani 
Shinyanga, Mhe. Mnyeti alisema ili mifugo iwe 
na thamani pamoja na ubora wa kimataifa ni 
lazima ichanjwe dhidi ya magonjwa, kuoshwa na 
kutibiwa kwa ajili ya kuondokana na umasikini 
wa wafugaji na taifa kwa ujumla.

“Unakuta ng’ombe amekondeana kama mfugaji 
sababu hautaki kumtibu umekaa na ng’ombe 
analingana kilo na wewe.” alisema Mhe. Mnyeti .

Aidha, aliwakumbusha kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan anawapenda sana wafugaji hadi serikali 
kulazimika kubeba gharama kwa kutenga 
Shilingi Bilioni 216 kwa ajili ya zoezi la chanjo na 
utambuzi wa mifugo nchi nzima.

Nao, baadhi ya wafugaji waliofika kushuhudia 
utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya Chanjo 
na Utambuzi wa Mifugo kwenye ziara ya Naibu 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander 
Mnyeti, wamesema wamefurahishwa na 
ruzuku iliyotolewa na serikali ambapo kuku 
wanachanjwa bure, ng’ombe Shilingi 500 wakati 
mbuzi na kondoo Shilingi 300.

Wamesema watahakikisha wanafikisha mifugo 
yao kwa ajili ya kuchanjwa na kufanyiwa utambuzi 
ili kuwa na mifugo bora dhidi ya magonjwa na 
kuzuia wizi wa mifugo kwa kufanyiwa utambuzi 
wa kuwekewa hereni za kieletroniki.
Kampeni hii serikali imetoa ruzuku ya asilimia 
100 kwa kuku ambapo watachanjwa bure huku 
ng’ombe, mbuzi na kondoo ikitoa ruzuku ya 
asilimia 50.
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Unakuta ng’ombe 
amekondeana kama 
mfugaji sababu hautaki 
kumtibu umekaa na 
ng’ombe analingana kilo 
na wewe.

“
 Mhe. Alexander Mnyeti
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi



Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Bi. Agnes Meena 
amesema  mifugo  zaidi ya milioni 70 inatarajiwa kuchanjwa 
nchi nzima kupitia Kampeni ya Chanjo na Utambuzi wa 
Mifugo Kitaifa kwa mwaka 2024/2025.

Bi.  Meena  alisema  hayo Julai 6, 2025 wakati wa uhamasishaji 
wa kampeni  hiyo  katika Kijiji cha Mpandangindo, 
Halmashauri ya Wilaya ya  Songea  mkoani Ruvuma ambapo 
aliwahakikishia  wafugaji  wote  nchini kuwa  chanjo za 
mifugo ni salama kwa mifugo yote.

“Kampeni hii ni miaka mitano na hadi Agosti mwaka huu 
mpango huu utakuwa umekamilika ambapo tutakuwa 
tumechanja ng’ombe milioni 19, mbuzi na kondoo milioni 17 
na kuku milioni 40, chanjo zetu ni salama kwa  ajili ya mifugo 
yetu,” alisema Bi. Meena.

Aliwahimiza wafugaji  wote nchini kushiriki kikamilifu katika 
uchanjaji huo kwa kutoa mifugo yao na kubainisha kuwa 
katika mwaka 2024/2025 inatarajiwa kukamilika Mwezi 
Agosti mwaka huu, lengo likiwa ni kuikinga mifugo dhidi ya 
magonjwa  yanayoathiri  biashara ya mifugo na mazao yake.

Mifugo Zaidi ya Milioni 70 Kuchanjwa Mifugo Zaidi ya Milioni 70 Kuchanjwa 
kwenye Kampeni ya Kitaifakwenye Kampeni ya Kitaifa
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Na. Hamisi Hussein “Kampeni hii ni ya miaka 
mitano na hadi Agosti 

mwaka huu mpango huu 
utakuwa umekamilika 

ambapo tutakuwa 
tumechanja ng’ombe 

milioni 19, mbuzi na kondoo 
milioni 17 na kuku milioni 

40, chanjo zetu ni salama 
kwa ajili ya mifugo yetu,”

Bi. Agnes Meena
Katibu Mkuu - Wizara ya Mifugo
na Uvuvi
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Kwa upande  wake  Kaimu  Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Ruvuma, Bw. Jumanne  Mwankhoo alisema mkoa 
huo utaendelea kumilikisha  ardhi kwa wafugaji ili 
kuondoa migogoro  inayojitokeza baina ya wafugaji na 
watumiaji  wengine wa ardhi.

Kwa upande wake Katibu wa Chama cha Wafugaji 
Tanzania Kanda ya Kusini (CCWT)  Bi. Prisca Kaponda 
aliwahimiza  wafugaji  wote  wa kanda hiyo kushirki 
kikamilifu katika kampeni hiyo kwa kuwa chanjo hizo 
ni salama na zimezalishwa hapa nchini.

Wataalamu, Maofisa Wahadharishwa
Kujinufaisha Chanjo ya Mifugo

Serikali kupitia Wizara ya  Mifugo  na  Uvuvi  imetoa 
onyo kwa maofisa na  wataalamu wanaotekeleza 
Kampeni ya Chanjo na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa, 
kutotumia vifaa vya chanjo kujinufaisha kibiashara 
na badala yake vitumike kuchanja mifugo kama 
ilivyokusudiwa na serikali.

Katibu Mkuu  wa  Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Bi. Agnes Meena akiwa kwenye ziara yake 
ya kukagua utekelezaji wa kampeni hiyo kwa 
Mkoa wa Lindi,  aliwahamasisha wafugaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa na  Manispaa 
ya Lindi, kisha kutoa tahadhari kwa maafisa na 
wataalamu kutotumia chanjo na vifaa vyake 
kujinufaisha kibiashara.

Alisema  serikali  imechangia  nusu ya gharama 
kwa chanjo ya mifugo kote nchini, hivyo 
wataalamu wasitumie vifaa vya chanjo kwa 
manufaa yao  wenyewe bali vitumike kama 
ilivyokusudiwa na serikali.

“Nipende kuwahimiza viongozi na wataalamu 
kuhakikisha kuwa hizo chanjo tulizotoa, kila kitu 
kitumike kama ilivyopangwa, tusianze biashara, 
kuku wote watachanjwa bure lakini ng’ombe, 
mbuzi na kondoo mtachangia
kidogo,” alisema Bi. Meena.



Kwa upande wake, daktari wa mifugo kutoka Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi,  Dkt. Daniel  Mdetele  alisema baada 
ya kutambua  magonjwa  yanayoathiri  mifugo na mazao 
katika masoko ya kimataifa, wizara ilianisha magonjwa  13 
ya  kipaumbele na kuchukua hatua za kukabiliana nayo 
ikiwemo utoaji wa chanjo kwa mifugo yote nchini.

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa chanjo daktari wa 
mifugo wa Wilaya ya Kilwa, Dkt. Nyalekwa Mashimo 
alisema wilaya hiyo ilipokea chanjo za mdondo wa kuku 
300,000 na hadi Juni 30, mwaka huu kuku 30,000  
zilichanjwa ikiwa ni sawa na asilimia 10 ya chanjo ya kuku 
iliyopokelewa.

Chanjo ya Mifugo Iendane
 na Ufugaji wa Kisasa
Akiwa  katika  Halmashauri ya  Masasi Mji mkoani 
Mtwara, Katibu Mkuu  Wizara ya Mifugo na  Uvuvi  Bi. 
Agnes Meena, alitoa rai kwa wafugaji  kuongeza tija ya 
mifugo yao kwa kutumia mbegu bora zitakazowanufaisha 
kiuchumi ili kuongeza pato la taifa kupitia Sekta ya Mifugo.

Akizungumza na wafugaji wakati wa 
uhamasishaji  wa  kupitia Kampeni ya  Chanjo 
na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa kwa Mkoa 
wa Mtwara Bi. Meena alisema wafugaji 
wanapaswa kujifunza na kutumia mbegu bora 
za mifugo ili kujiongezea kipato.

“Kujifunza  sio hadi uende nje ya nchi hata 
hapa ndani kwetu, nendeni  mkajifunze kule 
Kilwa ili mpate mbegu bora zitakazowezesha 
kuongeza mifugo itakayowaongezea kipato 
na kuwa matajiri”, alifafanua Bi. Meena.

Kuhusu mpango wa chanjo unaoendelea 
kutekelezwa  nchini  Bi. Meena  alisema serikali 
itafanya ufuatiliaji  wa kampeni hiyo nchi 
nzima ili  kutimiza lengo la kudhibiti magonjwa 
ya mifugo jambo litakalosaidia  kuimarisha 
biashara ya mifugo na mazao yake katika 
masoko ya ndani na kimataifa. 

“Tunataka kuwafanya wafugaji wetu kuwa 
matajiri kwa hiyo kampeni hii ya chanjo na 
utambuzi kote nchini tutaifuatilia ili tutimize 
malengo tuliyojiwekea”, aliongeza Bi. Meena.

Kwa upande wake Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Mtwara Bi. Bahati Geuzye
alisema zaidi ya dozi milioni 1.5 za 
mdondo wa Kuku, dozi 335,000 za
sotoka ya mbuzi na kondoo na dozi 85,000 
za homa ya mapafu ya ng’ombe zitatumika 
kudhibiti magonjwa ya mifugo.

Tunataka kuwafanya 
wafugaji wetu kuwa 
matajiri kwa hiyo 
kampeni hii ya Chanjo 
na Utambuzi kote nchini 
tutaifuatilia ili tutimize 
malengo tuliyojiwekea

Bi. Agnes Meena
Katibu Mkuu - Wizara ya Mifugo
na Uvuvi
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SERIKALI YASONGA MBELE KAMPENI 
YA KITAIFA YA CHANJO YA MIFUGO

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, imeendelea kutekeleza 
kwa kasi Kampeni ya Kitaifa ya Chanjo na Utambuzi 
wa Mifugo, mpango wa miaka mitano uliobuniwa ili 
kulinda afya ya mifugo, kuongeza tija ya uzalishaji na 
kufungua fursa za masoko ya ndani na nje. Kampeni hiyo, 
iliyoanzishwa na kuzinduliwa rasmi Juni 16, 2025, na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, mjini Bariadi, Simiyu, inalenga kuchanja 
na kutambua mamilioni ya mifugo kote nchini.

Katika ziara zake kwenye mikoa ya Iringa, Njombe, Mbeya, 
Songwe na Rukwa, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Dkt. Edwin Mhede, pamoja na viongozi 
wengine waandamizi wa wizara, wameongoza moja kwa 
moja zoezi hilo na kujionea mwitikio chanya wa wafugaji.

Iringa: Wafugaji Wajitokeza kwa Wingi

Julai 3, 2025, akiwa mkoani Iringa, Dkt. Mhede alizindua 
zoezi hilo kwa kutembelea Shamba la Kibebe na Kijiji cha 

Kalenga, ambako jumla ya ng’ombe 1,223 
walitambuliwa na kuchanjwa siku hiyo 
pekee. Alisema mkoa unalenga kuchanja 
zaidi ya ng’ombe 400,000. Mkuu wa Mkoa 
wa Iringa, Mhe. Kheri James, alisisitiza 
kuwa afya ya mifugo ni msingi wa ustawi 
wa jamii na kwamba mkoa umejipanga 
kuhakikisha kila halmashauri inashiriki 
kikamilifu. Wafugaji walifurahia punguzo la 
gharama ya chanjo kutoka Sh 1,000 hadi Sh 
500 kwa kila ng’ombe.

Njombe: Chanjo Bure kwa Kuku

Siku iliyofuata, Julai 4, 2025, mkoani Njombe, 
Dkt. Mhede alithibitisha kuwa chanjo zote 
zimesambazwa na wataalamu waliopatiwa 
mafunzo wapo kazini. Mkoa unalenga 
kuchanja ng’ombe 240,000 na kuku zaidi 
ya milioni 1.3. Afisa Mifugo wa Mkoa, Bw. 
Nicolas Buji, alisema chanjo ya homa ya 
mapafu kwa ng’ombe inagharimu Sh 500 
kwa mfugaji huku serikali ikichangia zaidi 

Na  Daudi Nyingo
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Utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya 
Chanjo na Utambuzi wa Mifugo 2025

ya nusu ya gharama, na chanjo 
ya kuku ikitolewa bure. Meneja 
wa Shamba la Kitulo, Bw. Joseph 
Mlelwa, aliwataka wafugaji kote 
nchini kuitikia wito huo wa kitaifa.

Mbeya: Mkakati Dhidi ya 
Magonjwa 11 Makuu

Julai 5, 2025, mkoani Mbeya, Dkt. 
Nazaeli Madalla, akimwakilisha 
Dkt. Mhede, alisema serikali 
imetambua magonjwa 11 makuu 
yanayopunguza tija, ikiwemo 
homa ya mapafu kwa ng’ombe, 
sotoka kwa mbuzi na kondoo, na 
magonjwa ya kuku kama kideri na 
ndui. 

Mkoa wa Mbeya una mifugo 
milioni 3.3, na umepokea chanjo 
zote pamoja na vifaa vya utambuzi 
wa kidijitali. Wataalamu walisema 
chanjo zitasaidia kudhibiti 
magonjwa na kuimarisha usajili 
wa mifugo, jambo litakalosaidia 
pia kutatua migogoro ya ardhi.

Songwe: Uzinduzi wa Programu 
ya Kimkoa

Julai 7, 2025, mkoani Songwe, Dkt. 
Mhede alizindua rasmi programu 
hiyo ya kimkoa katika Kijiji cha 
Ndanga, Wilaya ya Songwe, 
akisema zaidi ya ng’ombe 479,800 
na kuku milioni 2.3 watanufaika. 

Katika siku ya kwanza, zaidi ya 
ng’ombe 1,500 walichanjwa na 
kutambuliwa. Alisisitiza kuwa 
mifugo itakayochanjwa pia 
itavishwa hereni za kielektroniki 
kwa ajili ya usalama na utambulisho. 
Wafugaji walipongeza mpango huo, 
wakisema utasaidia kupunguza 
magonjwa na kuongeza thamani 
ya mifugo yao.

Rukwa: Onyo kwa Watumishi 
Wanaokiuka Mwongozo

Julai 8, 2025, akiwa katika Ranchi 
ya Taifa ya Kalambo, mkoani Rukwa, 

Dkt. Mhede alitoa onyo kali 
kwa watumishi watakaojaribu 
kuwatoza wafugaji fedha 
kinyume na muongozo, akisisitiza 
kuwa serikali imegharamia 
asilimia 100 ya shughuli zote za 
chanjo na utambuzi. Mkoa wa 
Rukwa unatarajia kuchanja zaidi 
ya ng’ombe 400,000 pamoja na 
mbuzi, kondoo na kuku.

Katibu Tawala wa Mkoa, Robert 
Makungu, alisema hatua hiyo ni 
mkakati wa kupunguza vifo vya 
mifugo na kuboresha maisha 
ya wafugaji. Wafugaji walieleza 
kufurahia pia utoaji wa hereni za 
kielektroniki bure, ambazo awali 
ziligharimu Sh 1,750.

Faida na Malengo ya  
chanjo na utambuzi

1. Chanjo ya Mifugo 
imelenga kulinda afya ya 
mifugo.

2. Kuongeza tija, 
kufungua masoko 
ya kimataifa kupitia 
diplomasia ya uchumi, 
na kuboresha kipato cha 
wafugaji.

3. Kupunguza gharama 
kwa ruzuku ya serikali na 
kutoa chanjo bure kwa 
baadhi ya mifugo. 

kampeni hii imepokelewa kwa 
mwitikio chanya kote nchini. 
Wafugaji na viongozi wa mikoa 
wamesema wanatarajia kuona 
ongezeko la uzalishaji, usalama 
wa chakula, na kipato cha familia 
kupitia sekta ya mifugo.



Chanjo na Utambuzi wa Mifugo 
ni Kinga na Tiba bora kwa 
Mifugo

Na. Stanley Brayton
Serikali kupitia Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi inatekeleza rasmi mpango 
kabambe wa Kampeni ya Chanjo 
na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa, 
yenye lengo la kuboresha afya ya 
mifugo nchini na kufungua soko la 
kimataifa kwa mazao yatokanayo 
na mifugo.

Katika kuhakikisha kampeni 
hiyo inatekelezwa kikamilifu, 
baadhi ya viongozi wa wizara 
pamoja  na taasisi zilizo chini yake 
wakiongozwa na Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji, 
walifika katika baadhi ya mikoa 
kufuatilia utekelezaji wa kampeni  
hiyo iliyozinduliwa Juni 16, 2025 
mkoani Simiyu na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 
(TALIRI), Prof. Erick Komba 
akiwa katika mikoa ya Manyara, 
Kilimanjaro na Tanga kukagua 
utekelezaji wa Kampeni ya Chanjo 
na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa, 
alisema mifugo inakabiliwa na 
changamoto nyingi hususan ya 
magonjwa ambayo mengine 

husababisha vifo na  kukosesha 
taifa soko  la  kimataifa 
kutokana na mifugo kutofikia 
viwango vinavyohitajika vya 
kudhibiti magonjwa. 

Katika hatua ya awali, Prof. 
Komba alipatiwa taarifa 
kuwa takriban mifugo  3,010 
ilikuwa  imechanjwa katika 
mikoa ya Manyara,  Kilimanjaro  
na Tanga ili kuboresha na 
kuletamabadiliko makubwa 
katika Sekta ya Mifugo na 
kuondoa vikwazo ambavyo 
vimekuwa vikizuia mifugo na 
mazao yake kuuzwa katika 
soko la kimataifa.

Prof. Komba alifafanua kuwa 
idadi ya ng’ombe waliokuwa 
wamechanjwa walikuwa
1,951, mbuzi 549, Kondoo 265 
na Kuku 245. 

“Mkoani Manyara hadi sasa 
walishachanjwa ng’ombe 420, 
Mbuzi 283, Kondoo 121, kuku 
30 na mkoani Kilimanjaro 
mifugo iliyochanjwa ni ng’ombe 
991, mbuzi 206, kondoo 94, 
kuku 15, hali kadhalika mkoani 
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ni ng’ombe  540, mbuzi 60, kondoo 50 na
kuku 200.” alisema Prof. Komba.

Kwa  upande wake, Katibu Tawala Wilaya ya Babati, 
Bw. Thobias Abwaro akimwakilisha mkuu wa wilaya 
hiyo katika zoezi la uhamasishaji na utoaji wa chanjo 
za mifugo mkoani  Manyara, alisema kwa muda mrefu 
uchanjaji  wa mifugo ulikuwa ukifanyika kidogo  katika 
ngazi za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, mashamba 
makubwa na mfugaji mmoja mmoja bila kuwa na uratibu 
wa pamoja ambao hauwezi kutokomeza magonjwa 
ya mifugo, kwa kuwa ili kutokomeza magonjwa hayo 
inabidi kuchanja mifugo angalau kwa asilimia 70. 

Serikali imeazimia kutokomeza magonjwa matano ya 
mifugo yaliyowekewa kipaumbele ili kuboresha na 
kuondoa vifo vya mifugo dhidi ya ng’ombe, mbuzi, 
kondoo na kuku. 

Akiweka wazi aina za chanjo zinazotolewa katika 
Kampeni ya Chanjo na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa 
kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo, Kaimu 
Msajili wa Baraza la Veterinari Tanzania (VCT), Dkt. 
Obed Nyasebwa, alizitaja kuwa ni homa ya mapafu 
ya ng’ombe, sotoka ya mbuzi na kondoo pamoja na 
magonjwa ya kuku ya mdondo, mafua na ndui.

Kuhusu utekelezaji wa kampeni hiyo, unaanza na 
mfugaji namba moja nchini ambaye ni Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuridhia serikali kugharamia Kampeni 
ya Chanjo na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa kwa miaka 

mitano kuanzia 2025 hadi 2029 kwa shilingi 
shilingi bilioni 216 na kutoa ruzuku ya chanjo 
bure za kuku, na kutoa pungufu ya asilimia 
50 kwa chanjo za ng’ombe, mbuzi na kondoo, 
ambapo mfugaji atalipia shilingi 500 kwa 
ng’ombe na shilingi 300 kwa  mbuzi na kondoo. 

Kutokana na hatua hii ya Serikali ya Awamu 
ya Sita, Kampeni ya Chanjo na Utambuzi wa 
Mifugo Kitaifa inatekelezwa katika mikoa 
na halmashauri zote nchini, ambapo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni mkoani 
Tanga, daktari wa mifugo wa halmashauri 
hiyo Dkt. Key Amiri alisema wamepata vifaa 
vyote vya uchanjaji kutoka Wizara ya  Mifugo 
na Uvuvi, ikiwemo dozi 100,000 za chanjo ya 
homa ya mapafu ya ng’ombe, dozi 240,000 za 
chanjo ya ugonjwa wa sotoka, dozi 240,000 na 
chanjo ya tatu moja kwa ajili ya kuku ambayo 
inatibu ndui na mafua pamoja na dozi 170,000 
za kideli, hereni za  utambuzi na vifaa vingine.

Akimwakilisha   Mkuu  wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
katika Kampeni ya Chanjo na Utambuzi wa 
Mifugo  Kitaifa katika mkoa huo, Mkuu wa 
Wilaya ya Moshi, Mhe. Godfrey Mnzava, 
alisema halmashauri za wilaya, zilishapokea 
chanjo zote ambapo mifugo 3,405,500 
iliwekewa lengo kwa ajili ya kuchanjwa na 
kutambuliwa mkoani hapo ambapo ng’ombe ni 
492,700, mbuzi na kondoo 1,212,800 na kuku 
1,700,000.
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Mhe. Mnzava alibainisha kuwa utoaji wa chanjo 
unaoenda sambamba na utambuzi wa mifugo, 
utaongeza chachu ya kufuga kisasa na kuboresha 
maisha ya wafugaji kupitia  masoko ya mifugo na mazao 
yake ambapo hereni za  kieletroniki zitasaidia katika
kuhifadhi taarifa za  mifugo kwenye vishikwambi.

Kaimu Mwenyekiti wa Chama Cha Wafugaji Wilaya 
ya Handeni (CCWT) mkoani Tanga, Bw. Clement Soba 
alisema Serikali ya Awamu ya Sita imewatambua wafugaji 
na kutoa ishara kuwa Sekta ya Mifugo ni muhimu, hivyo 
wafugaji wa Wilaya ya Handeni wameamua kujitokeza 
kwa wingi ili kuchanja mifugo kutokomeza magonjwa 
na kuiwezesha sekta hiyo kukua kiuchumi kwa kuwa 
mifugo inapochanjwa na kutambuliwa inakuwa salama 
na kulinda afya ya mlaji. 

Penye nia pana njia, hii inakuja baada ya wafugaji 
kufungua masikio yao na kuamua kuchanja mifugo 
yao ili kuiona fursa ya kibiashara ambayo inaletwa na 
ufugaji wa  kisasa. 

Katika utekelezaji wa kampeni hii, wafugaji na viongozi 
wa serikali walimshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
ruzuku ya chanjo za mifugo na utambuzi kitaifa.

Akihitimisha ziara ya kufuatilia utekelezaji wa Kampeni 
ya Chanjo na Utambuzi wa Mifugo Kitaifa katika mikoa 
ya Manyara, Kilimanjaro na Tanga, Mkurugenzi Mkuu 
wa  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI), 
Prof. Erick Komba alisema mifugo  inaathiriwa sana na 
magonjwa mbalimbali ambayo yanapelekea vifo vya 
mifugo hivyo  chanjo ni muhimu ili kudhibiti magonjwa. 

Pia, alisema mbali na vifo vya mifugo mazao yake 
yamekuwa yakikosa soko la kimataifa kutokana 
na kukosa viwango vinavyohitajika katika mataifa 

mbalimbali hali iliyosababisha Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuridhia serikali kutoa ruzuku 
katika utoaji wa chanjo na kuitambua mifugo 
kwa  njia ya hereni za kieletroniki. 

Vilevile, Prof. Komba alisema kuwa imani yake 
ni kwamba Kampeni ya Chanjo na  Utambuzi 
wa Mifugo Kitaifa itafanikiwa kwa asilimia mia 
moja na kuimarisha mifugo na hatimaye kuwa na 
mazao bora zaidi. 

Prof. Komba aliwataka wafugaji kujitokeza kwa 
wingi katika kuchanja mifugo yao ili kutokomeza 
magonjwa kwani kampeni hii ni fursa adhimu 
kwa wafugaji.
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Mifugo ni Utajiri,
Chanja na Kuitambua



TANZANIA YAANZA RASMI UTEKELEZAJI WA 
ZOEZI LA CHANJO NA UTAMBUZI WA MIFUGO

Na Chiku Makwai
Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi imeanza  rasmi utekelezaji wa 
Kampeni ya  Chanjo na Utambuzi 
wa Mifugo katika mikoa ya  Kigoma, 
Katavi na Singida  ambapo mifugo 
zaidi ya 3,000 imechanjwa na 
kutambuliwa  katika  wilaya  ya  
Uvinza,  Mpimbwe na Iramba. 

Katika kampeni hii, zaidi ya mifugo 
milioni tatu inatarajiwa kuchanjwa na 
kutambuliwa katika mikoa hiyo kwa 
lengo la kuimarisha afya ya mifugo ili 

kukidhi vigezo na kupata  ithibati 
kwa ajili ya soko la ndani na nje 
ya nchi.
 

Itakumbukwa  kwamba Mwaka  
wa  Fedha  2024/2025,  Serikali 
ya Awamu wa Sita iliyo chini ya 
uongozi wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ilitangaza rasmi kuunga mkono 
Kampeni ya Chanjo na Utambuzi 
wa Mifugo Kitaifa na kukubali 
kutoa ruzuku kwa uchanjaji 
na utambuzi wa mifugo hiyo.

Juni 16, 2025 katika Wilaya 
ya Bariadi, mkoani  Simiyu, 
Mhe. Rais. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alizindua kampeni hiyo 
na kuelekeza Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi kutekeleza kampeni hii 
katika mikoa yote nchini.
  
“Naunga mkono kampeni hii na 
nimekubali  kwamba serikali 
ibebe nusu ya gharama za 
chanjo lakini nimefurahi kusikia 
kwa kuku chanjo ni bure maana 
najua ufugaji kuku ni mradi 
wa akinamama wengi.” Kauli 
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Serikali yatoa nafuu ya kuchanja na kutambua mifugo
Mifugo zaidi ya milioni tatu kuchanjwa, kutambuliwa
mikoa ya Kigoma, Katavi na Singida.



ya Mhe. Rais Dkt. Samia  Suluhu 
Hassan aliyoitoa wakati wa  uzinduzi 
wa  Kampeni ya Chanjo na Utambuzi  
wa  mifugo kitaifa uliofanyika Mkoani 
Simiyu Juni 16, 2025.
 
Akishiriki katika kampeni hii Julai 3, 
2025 katika Wilaya ya Uvinza, Mkuu 
wa Mkoa wa Kigoma Mhe. Balozi 
Simoni Sirro alisema ni vyema wafugaji 
wajifunze kufuga kisasa ili wanufaike 
na mifugo yao  ikiwemo kuipatia 
chanjo dhidi ya magonjwa.

Aidha  Balozi Sirro alisema kuwa 
takriban mifugo zaidi ya laki 300,000 
inatarajiwa kuchanjwa mkoani humo 
ambapo aliwasihi wafugaji kujitokeza 
na kushiriki katika kampeni hiyo na 
kuhakikisha wanakuwa na mifugo 
yenye afya wakati wote ili kulinda afya 
za walaji.
 
Naye Mkurugenzi Mtendaji 
Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe 
mkoani Katavi Bi. Shamimu Mwariko 
alisema  kampeni   ya  chanjo na 
utambuzi wa mifugo itawasaidia  
watendaji   wote nchini kuweza 
kuandaa mpango bora wa kutoa 
huduma sahihi kwa wafugaji na 

kusimamia  mifugo  katika maeneo 
yao.
 
Aidha, Bi. Mwariko aliongeza 
kuwa katika Mkoa wa Katavi 
mifugo zaidi ya 800,000
inatarajiwa kuchanjwa na 
kutambuliwa ambapo aliwahimiza 
wafugaji wote mkoani humo 
kujitokeza kuchanja na kutambua 
mifugo ili waweze kunufaika na 
kampeni hiyo.
 
Akizungumza kwa niaba ya Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. 
Ashatu Kijaji, Julai 8, 2025 katika 
Kijiji cha Makunda wilayani Iramba 
mkoa wa Singida, Afisa Mtendaji 
Mkuu wa Wakala ya Vyuo vya 
Mafunzo ya Mifugo (LITA) Dkt. Pius 
Mwambene, alisema Kampeni ya 
Chanjo na Utambuzi wa Mifugo 
Kitaifa, ambayo ilizinduliwa June 
16, 2025 na Rais wa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt 
Samia Suluhu Hassan itaongeza 
tija kwa wafugaji kote nchini hivyo 
wanapaswa kuizingatia.
 
Adha, Dkt. Mwambene alisema kwa 
upande wa Mkoa wa Singida zaidi ya 

mifugo milioni 1.9 inatarajiwa 
kuchanjwa na kutambuliwa, 
hivyo wafugaji watachanja 
mifugo yao kwa bei ya 
ruzuku baada ya serikali 
kutenga shilingi bilioni  216 
kwa ajili ya kuwezesha 
kampeni hiyo, kwa kipindi 
cha miaka mitano mfululizo.
 
Kampeni  ya  Chanjo 
na  Utambuzi wa Mifugo 
Kitaifa, imelenga kudhibiti  
magonjwa ya homa ya 
mapafu kwa ng’ombe 
(CBPP), sotoka (PPR) dhidi 
ya mbuzi na kondoo pamoja
na magonjwa dhidi ya kuku; 
mdondo (ND), ndui na mafua.
 
Ili kutokomeza magonjwa 
hayo na kukidhi vigezo vya 
kupata ithibati ya soko la 
kimataifa, serikali imeamua 
kuanzisha Kampeni ya 
Chanjo na Utambuzi wa 
mifugo nchini kwa mujibu 
wa maelekezo ya kisayansi 
yanayosimamiwa na Shirika 
la Afya ya Wanyama Duniani 
(WOAH).
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TUFUATILIE

BODI YA UHARIRI
1. Mbaraka Kambona 	 -	  Mwenyekiti
2. Edward Kondela		  -	  Mhariri Mkuu
3. Elibariki Mafole		  - 	  Mhariri
4. Hamisi Hussein		  -	  Msanifu Kurasa
5. Omary Mtamike		  -	  Mwandishi
6. Daudi Nyingo		  -	  Mwandishi
7. Stanlay Brayton		  -	  Mwandishi
8. Chiku Makwai		  - 	  Mwandishi

Kwenye Mitandao ya Kijamii kwa jina la Wizara
 ya Mifugo na Uvuvi kupata taarifa zetu
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
Mtaa wa Ulinzi, Mji wa Serikali

Mtumba S.L.P 2847, Dodoma, Tanzania

Jarida Maalum la Chanjo
 na Utambuzi wa Mifugo - 2025

Simu:  +255 26 2322610
Barua Pepe : barua@mifugo.go.tz


